Open

HOTLINE: 0932.329.482 / 0904.223.779

Cháu có được hưởng di sản thừa kế khi ông, bà mất hay không?

03/05/2019

Tóm tắt câu hỏi: Khi ông, bà mất đi, cháu được hưởng di sản thừa kế trong trường hợp nào?

Trả lời:

Cảm ơn câu hỏi của bạn, đối với vấn đề này Khoa Tín xin được giải đáp như sau:

Hưởng di sản thừa kế theo di chúc:

Theo quy định của Bộ luật Dân sự 2015, di chúc là sự thể hiện ý chí của cá nhân nhằm chuyển tài sản của mình cho người khác sau khi chết. Do đó, ông, bà hoàn toàn có quyền chỉ định người thừa kế cũng như phân định phần di sản cho từng người thừa kế.

Bởi vậy, nếu trong di chúc, ông, bà có để lại di sản cho người cháu thì hiển nhiên, người cháu được quyền hưởng di sản thừa kế từ ông, bà.

Hưởng di sản thừa kế theo pháp luật

Trong các trường hợp sau đây thì di sản thừa kế sẽ được chia theo pháp luật:

- Không có di chúc;

- Di chúc không hợp pháp;

- Người thừa kế theo di chúc chết trước hoặc cùng thời điểm với người lập di chúc

- Cơ quan, tổ chức được hưởng thừa kế theo di chúc không còn tồn tại vào thời điểm mở thừa kế

- Người được hưởng thừa kế theo di chúc mà không có quyền hưởng di sản hoặc từ chối nhận di sản

Theo quy định tại Điều 651 Bộ luật Dân sự 2015, người cháu thuộc hàng thừa kế thứ hai, gồm:

- Ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại,

- Anh ruột, chị ruột, em ruột của người chết;

- Cháu ruột của người chết mà người chết là ông nội, bà nội, ông ngoại, bà ngoại

Trong trường hợp này, người cháu chỉ được hưởng di sản thừa kế khi không còn ai ở hàng thừa kế thứ nhất vì các nguyên nhân:

- Chết

- Không có quyền hưởng di sản

- Bị truất quyền hưởng di sản

- Từ chối nhận di sản

Do đó, nếu xảy ra các trường hợp nêu trên thì người cháu (hàng thừa kế thứ 2) được hưởng di sản thừa kế từ ông, bà để lại.

Hưởng thừa kế do thế vị:

Trong trường hợp, con của ông, bà (tức bố, mẹ của người cháu) chết trước hoặc cùng thời điểm với ông, bà thì người cháu được hưởng phần di sản thừa kế mà người bố, mẹ của mình lẽ ra sẽ được hưởng nếu vẫn còn sống.

Những quy định này được thể hiện tại Điều 652 Bộ luật Dân sự 2015.

Tóm lại, trong một số trường hợp cụ thể, người cháu vẫn có thể được hưởng di sản thừa kế do ông, bà của mình để lại theo quy định của pháp luật

Trên đây là nội dung tư vấn pháp lý của Khoa Tín, trường hợp bạn còn vấn đề thắc mắc hoặc cần tư vấn thêm, bạ vui lòng liên hệ Khoa Tín để được giải đáp.

Trân trọng cảm ơn!

 

Tin cùng loại

Tin mới nhất

CÔNG TY LUẬT TNHH KHOA TÍN

Phòng 408, Tòa nhà F4, Đơn nguyên 1, đường Trung Kính, phường Yên Hòa, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội