Open

HOTLINE:0932.329.482 - 0983.533.005

Công ty mẹ nên góp vốn điều lệ với tỷ lệ bao nhiêu mới có thể thành lập được công ty con?

31/12/2020

Câu hỏi: Xin chào Luật sư, Công ty tôi dự định thành lập công ty con để mở rộng phạm vi sản xuất kinh doanh. Vậy Luật sư có thể tư vấn Công ty tôi nên góp vốn điều lệ với tỷ lệ bao nhiêu mới có thể thành lập được công ty con. Tôi xin cảm ơn.

Trả lời:

Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi đến Công ty Luật TNHH Khoa Tín, về vấn đề này, chúng tôi xin được giải đáp như sau:

Theo khoản 1 Điều 195 quy định về công ty mẹ, công ty con như sau:

1. Một công ty được coi là công ty mẹ của công ty khác nếu thuộc một trong các trường hợp sau đây:

a) Sở hữu trên 50% vốn điều lệ hoặc tổng số cổ phần phổ thông của công ty đó;

b) Có quyền trực tiếp hoặc gián tiếp quyết định bổ nhiệm đa số hoặc tất cả thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của công ty đó;

c) Có quyền quyết định việc sửa đổi, bổ sung Điều lệ của công ty đó.

Như vậy, công ty bạn cần góp trên 50% vốn điều lệ hoặc tổng số cổ phần phổ thông của công ty để thành lập công ty con. Ngoài ra bạn có thể không góp vốn vào công ty, nhưng trong Điều lệ công ty có quy định việc công ty bạn có quyền quyền trực tiếp hoặc gián tiếp quyết định bổ nhiệm đa số hoặc tất cả thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc của công ty con; hoặc có quyền quyết định việc sửa đổi, bổ sung Điều lệ của công ty con thì công ty bạn vẫn được coi là công ty mẹ.

Trên đây là câu trả lời của Công ty Luật TNHH Khoa Tín, trường hợp quý khách còn thắc mắc, quý khách vui lòng liên hệ với chúng tôi để được giải đáp cụ thể hơn.

Tin cùng loại

Tin mới nhất

CÔNG TY LUẬT TNHH KHOA TÍN

Số 28 - TT2, Khu đô thị HDMon, Đường Hàm Nghi, Quận Nam Từ Liêm, Thành phố Hà Nội