Open

HOTLINE:0932.329.482 - 0983.533.005

Chia tài sản khi ly hôn

14/11/2020

Câu hỏi: Chào luật sư, luật sư vui lòng cho tôi hỏi một vấn đề như sau. Tôi và chông tôi lấy nhau từ năm 2008. Khi mới kết hôn, chúng tôi thỏa thuận với nhau rằng tiền của ai người đất tiêu. Những khoản nào chi cho gia đình thì chúng tôi sẽ góp tiền với nhau để chi. Tuy nhiên, do sinh nở nên tôi không đi làm được mà chỉ ở nhà chăm sóc con cái và nhà cửa. Hiện nay, tôi thấy rất nhiều gia đình ly hôn nên cũng lo lắng. Vì vậy, luật sư cho tôi biết, trường hợp tôi không đi làm mà chỉ ở nhà chăm con thì nếu chẳng may mà ly hôn thì tôi có được chia tài sản hay không? Hay là sẽ bị chồng tôi đuổi ra khỏi nhà. Rất mong luật sư phản hồi tôi sớm.

Trả lời:

Cảm ơn câu hỏi của bạn, đối với vấn đề này Khoa Tín xin được giải đáp như sau:

Đầu tiên,, khoản 1 Điều 131 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014, quy định về điều khoản chuyển tiếp như sau:

"1. Quan hệ hôn nhân và gia đình được xác lập trước ngày Luật này có hiệu lực thì áp dụng pháp luật về hôn nhân và gia đình tại thời điểm xác lập để giải quyết."

Tại thời điểm bạn đăng ký kết hôn, luật hôn nhân và gia đình năm 2000 đang có hiệu lực. Do đó, để xem xét trường hợp giả định của bạn, ta cần phải tham chiếu và áp dụng các quy định của luật hôn nhân và gia đình năm 2000.

Điều 27 luật hôn nhân và gia đình năm 2000 quy định về tài sản chung của vợ chồng như sau:

1. Tài sản chung của vợ chồng gồm tài sản do vợ, chồng tạo ra, thu nhập do lao động, hoạt động sản xuất, kinh doanh và những thu nhập hợp pháp khác của vợ chồng trong thời kỳ hôn nhân; tài sản mà vợ chồng được thừa kế chung hoặc được tặng cho chung và những tài sản khác mà vợ chồng thoả thuận là tài sản chung.

Quyền sử dụng đất mà vợ chồng có được sau khi kết hôn là tài sản chung của vợ chồng. Quyền sử dụng đất mà vợ hoặc chồng có được trước khi kết hôn, được thừa kế riêng chỉ là tài sản chung khi vợ chồng có thoả thuận.

Tài sản chung của vợ chồng thuộc sở hữu chung hợp nhất.

2. Trong trường hợp tài sản thuộc sở hữu chung của vợ chồng mà pháp luật quy định phải đăng ký quyền sở hữu thì trong giấy chứng nhận quyền sở hữu phải ghi tên của cả vợ chồng

3. Trong trường hợp không có chứng cứ chứng minh tài sản mà vợ, chồng đang có tranh chấp là tài sản riêng của mỗi bên thì tài sản đó là tài sản chung.

Như vậy, những tài sản do vợ, chồng tạo ra trong thời kỳ hôn nhân sẽ đều được xác định là tài sản chung của vợ chồng.

Về nguyên chia tài sản khi ly hôn, Điều 95 luật hôn nhân và gia đình năm 2000 quy định như sau:

1. Việc chia tài sản khi ly hôn do các bên thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết. Tài sản riêng của bên nào thì thuộc quyền sở hữu của bên đó.

2. Việc chia tài sản chung được giải quyết theo các nguyên tắc sau đây:

a) Tài sản chung của vợ chồng về nguyên tắc được chia đôi, nhưng có xem xét hoàn cảnh của mỗi bên, tình trạng tài sản, công sức đóng góp của mỗi bên vào việc tạo lập, duy trì, phát triển tài sản này. Lao động của vợ, chồng trong gia đình được coi như lao động có thu nhập;

b) Bảo vệ quyền, lợi ích hợp pháp của vợ, con chưa thành niên hoặc đã thành niên bị tàn tật, mất năng lực hành vi dân sự, không có khả năng lao động và không có tài sản để tự nuôi mình;

c) Bảo vệ lợi ích chính đáng của mỗi bên trong sản xuất, kinh doanh và nghề nghiệp để các bên có điều kiện tiếp tục lao động tạo thu nhập;

d) Tài sản chung của vợ chồng được chia bằng hiện vật hoặc theo giá trị; bên nào nhận phần tài sản bằng hiện vật có giá trị lớn hơn phần mình được hưởng thì phải thanh toán cho bên kia phần giá trị chênh lệch.

3. Việc thanh toán nghĩa vụ chung về tài sản của vợ, chồng do vợ, chồng thoả thuận; nếu không thoả thuận được thì yêu cầu Toà án giải quyết.”

Tin cùng loại

Tin mới nhất

CÔNG TY LUẬT TNHH KHOA TÍN

Số 28 - TT2, Khu đô thị HDMon, Đường Hàm Nghi, Quận Nam Từ Liêm, Thành phố Hà Nội