Open

HOTLINE:0932.329.482 - 0983.533.005

Lao động nữ nuôi con dưới 12 tháng tuổi được nhận thêm tiền khi nào?

31/12/2020

Bộ luật Lao động (BLLĐ) năm 2019 được Quốc hội thông qua ngày 20/11/2019 có nhiều điểm mới về quyền lợi của lao động nữ, trong đó có quy định về thời gian nghỉ đối với lao động nữ đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi được tính vào thời giờ làm việc được hưởng lương.

Cụ thể tại khoản 4 Điều 137 BLLD năm 2019 quy định: “…trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.”

Điều này được quy định chi tiết hơn trong khoản 4 Điều 80 Nghị định 145/2020/NĐ-CP (có hiệu lực ngày 01/02/2021) như sau:

- Lao động nữ trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi có quyền được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc để cho con bú, vắt, trữ sữa, nghỉ ngơi. Thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động;

- Trường hợp lao động nữ có nhu cầu nghỉ linh hoạt hơn so với quy định tại điểm a khoản này thì người lao động thỏa thuận với người sử dụng lao động để được bố trí nghỉ phù hợp với điều kiện thực tế tại nơi làm việc và nhu cầu của lao động nữ;

- Trường hợp lao động nữ không có nhu cầu nghỉ và được người sử dụng lao động đồng ý để người lao động làm việc thì ngoài tiền lương được hưởng theo quy định tại điểm a khoản này, người lao động được trả thêm tiền lương theo công việc mà người lao động đã làm trong thời gian được nghỉ.

Tại khoản 3 Điều 7 Nghị định 85/2015/NĐ-CP, Lao động nữ trong thời gian nuôi con dưới 12 tháng tuổi được nghỉ mỗi ngày 60 phút trong thời gian làm việc để cho con bú, vắt, trữ sữa, nghỉ ngơi. Và thời gian nghỉ vẫn được hưởng đủ tiền lương theo hợp đồng lao động.

Theo đó, quy định về thời gian nghỉ của lao động nữ nuôi con dưới 12 tháng tuổi giữa hai nghị định vẫn có điểm chung là thời gian nghỉ vẫn được giữ nguyên là 60 phút và lao động nữ vẫn được hưởng lương.

Tuy nhiên, có một điểm mới được bổ sung tại điểm c khoản 4 Điều 80 trong Nghị định 145/2020/NĐ-CP. Cụ thể: Nếu người lao động nữ đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi mà không có nhu cầu nghỉ 60 phút mỗi ngày và được người sử dụng đồng ý để lao động đó làm việc, thì ngoài tiền lương theo hợp đồng lao động, thì lao động nữ sẽ được nhận thêm tiền lương theo công việc đã làm tại thời gian được nghỉ đó.

Như vậy, quy định này đã nâng cao hơn quyền lợi của lao động nữ, để họ có thể vừa yên tâm làm việc, vừa có thể thực hiện thiên chức của người làm vợ, làm mẹ.

Tin cùng loại

Tin mới nhất

CÔNG TY LUẬT TNHH KHOA TÍN

Số 28 - TT2, Khu đô thị HDMon, Đường Hàm Nghi, Quận Nam Từ Liêm, Thành phố Hà Nội