Open

HOTLINE: 0932.329.482 / 0904.223.779

Người lao động có được giữ Hợp đồng lao động?

09/03/2019

Tôi được nhận vào một công ty xuất nhập khẩu vào tháng 12 vừa rồi. Trước khi bắt đầu làm việc, hai bên đã ký kết hợp đồng lao động nhưng chỉ công ty giữ chứ tôi không được giữ. Xin hỏi luật sư, công ty làm như vậy có đúng không?

Trả lời:

Luật Khoa Tín kính gửi đến Quý khách lời chào trân trọng.

Liên quan đến câu hỏi của bạn, Khoa Tín xin trả lời như sau:

Hợp đồng lao động là sự thoả thuận giữa người lao động và người sử dụng lao động về việc làm có trả lương, điều kiện làm việc, quyền và nghĩa vụ của mỗi bên trong quan hệ lao động.

Theo quy định tại Điều 16  Bộ luật lao động, Hợp đồng lao động phải được giao kết bằng văn bản và được làm thành 02 bản, người lao động giữ 01 bản, người sử dụng lao động giữ 01 bản, trừ trường hợp đối với công việc tạm thời có thời hạn dưới 03 tháng, các bên có thể giao kết hợp đồng lao động bằng lời nói.

Như vậy, việc công ty giao kết Hợp đồng lao động mà chỉ làm thành 01 bản, không đưa cho người lao động là sai.

Trên đây là nội dung tư vấn pháp lý của Khoa Tín về vấn đề giao kết Hợp đồng lao động. Trường hợp quý khách hàng còn vấn đề thắc mắc hoặc cần tư vấn thêm, Quý khách hàng vui lòng liên hệ Khoa Tín để được giải đáp.

Tin cùng loại

Tin mới nhất

CÔNG TY LUẬT TNHH KHOA TÍN

Phòng 408, Tòa nhà F4, Đơn nguyên 1, đường Trung Kính, phường Yên Hòa, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội