Open

HOTLINE:0932.329.482 - 0983.533.005

Thời gian trả lương khi xảy ra tai nạn lao động

11/05/2019

Câu hỏi: Tôi làm việc tại công ty X được hơn 1 năm nay theo Hợp đồng không xác định thời hạn và đã đóng bảo hiểm xã hội đầy đủ. Ngày 12/06/2018, tôi bị Tai nạn lao động khi đang làm việc tại Công ty, công ty vẫn thanh toán tiền và trả lương cho tôi. Tuy nhiên, đến tháng 12/2016, Công ty thông báo chỉ trả lương trong 6 tháng, do đó ngừng trả lương mặc dù tôi vẫn đang trong quá trình điều trị. Luật sư cho tôi hỏi, công ty làm  như thế có đúng không?

Trả lời:

Cảm ơn câu hỏi của bạn, đối với vấn đề này Khoa Tín xin được giải đáp như sau:      

Tai nạn lao động là tai nạn gây tổn thương cho bất kỳ bộ phận, chức năng nào của cơ thể hoặc gây tử vong cho người lao động, xảy ra trong quá trình lao động, gắn liền với việc thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động.

Điều 144 Bộ luật lao động 2012, được hướng dẫn bởi Điều 5 Nghị định 44/2013/NĐ-CP về trách nhiệm của người sử dụng lao động đối với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp như sau:

“1. Thanh toán phần chi phí đồng chi trả và những chi phí không nằm trong danh mục do bảo hiểm y tế chi trả đối với người lao động tham gia bảo hiểm y tế và thanh toán toàn bộ chi phí y tế từ khi sơ cứu, cấp cứu đến khi điều trị ổn định đối với người lao động không tham gia bảo hiểm y tế.

2. Trả đủ tiền lương theo hợp đồng lao động cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp phải nghỉ việc trong thời gian điều trị.

3. Bồi thường cho người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp theo quy định tại Điều 145 của Bộ luật này.”

 

“1. Người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp trong quá trình thực hiện công việc, nhiệm vụ lao động trong hợp đồng lao động với người sử dụng lao động đang tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc thì người sử dụng lao động và tổ chức bảo hiểm xã hội có trách nhiệm giải quyết các chế độ cho người lao động theo quy định của pháp luật. Trong thời hạn 02 ngày làm việc, kể từ ngày người lao động bị tai nạn lao động hoặc được xác định bị bệnh nghề nghiệp, người sử dụng lao động có trách nhiệm thông báo bằng văn bản tình trạng sức khoẻ của người lao động cho những người sử dụng lao động của các hợp đồng lao động còn lại biết.

3. Người sử dụng lao động của các hợp đồng lao động không được đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động với người lao động bị tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp trong thời gian điều trị, trừ trường hợp quy định tại Điểm b Khoản 1 Điều 38 của Bộ luật lao động.

Khi sức khoẻ của người lao động bình phục thì người sử dụng lao động và người lao động thỏa thuận tiếp tục thực hiện hợp đồng lao động hoặc sửa đổi, bổ sung nội dung hợp đồng lao động hoặc chấm dứt hợp đồng lao động đã giao kết theo quy định của pháp luật.”                                  

Điểm b Khoản 1 Điều 38 của Bộ luật lao động qquy định người sử dụng lao động có quyền đơn phương chấm dứt hợp đồng lao động trong những trường hợp sau đây: “Người lao động bị ốm đau, tai nạn đã điều trị 12 tháng liên tục đối với người làm theo hợp đồng lao động không xác định thời hạn, đã điều trị 06 tháng liên tục, đối với người lao động làm theo hợp đồng lao động xác định thời hạn và quá nửa thời hạn hợp đồng lao động đối với người làm theo hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng mà khả năng lao động chưa hồi phục”.

Như vậy, đối với trường hợp của bạn, Công ty phải trả lương cho bạn trong quá trình điều trị ít nhất 12 tháng.

Trên đây là nội dung tư vấn pháp lý của Khoa Tín về vấn đề thời gian trả lương khi xảy ra tai nạn lao động. Trường hợp bạn còn vấn đề thắc mắc hoặc cần tư vấn thêm, bạn vui lòng liên hệ Khoa Tín để được giải đáp.

Tin cùng loại

Tin mới nhất

  • Điều kiện của nhà đầu tư nước ngoài khi kinh doanh dịch vụ Logistics tại Việt Nam

    dieu-kien-cua-nha-dau-tu-nuoc-ngoai-khi-kinh-doanh-dich-vu-logistics-tai-viet-nam

    Dịch vụ logistics là hoạt động thương mại, theo đó thương nhân tổ chức thực hiện một hoặc nhiều công việc bao gồm nhận hàng, vận chuyển, lưu kho, lưu bãi, làm thủ tục hải quan, các thủ tục giấy tờ...

  • Thuế của Hộ Kinh Doanh

    thue-cua-ho-kinh-doanh

    Hộ kinh doanh khi đăng ký thành lập và có kết quả trong 10 ngày sau phải làm tờ khai để đăng ký thuế tại cơ quan thuế nơi địa điểm của hộ kinh doanh, trước đó cán bộ thuế sẽ xuống địa điểm kinh...

  • Quyền sao chép tác phẩm mỹ thuật

    quyen-sao-chep-tac-pham-my-thuat

    Luật sư cho tôi hỏi, tôi có thuê một người vẽ cho tôi một bức tranh để tôi in lên sản phẩm áo phông của công ty mình. Việc thuê vẽ này có đầy đủ giấy tờ để chứng minh. Bên tôi cũng đã thanh toán...

  • Trình diễn bài hát tại quán café

    trinh-dien-bai-hat-tai-quan-cafe

    Xin chào cô/chú luật sư, cháu là sinh viên năm nhất. Cháu rất thích ca hát và hát cũng tương đối hay. Trong một lần đi chơi với bạn bè, do cao hứng, cháu có đứng lên hát ở giữa quán cà phê. Chủ...

  • Xử lý ý kiến của người thứ ba trước khi ra quyết định cấp văn bằng bảo hộ

    xu-ly-y-kien-cua-nguoi-thu-ba-truoc-khi-ra-quyet-dinh-cap-van-bang-bao-ho

    “Kể từ ngày đơn đăng ký sở hữu công nghiệp được công bố trên Công báo sở hữu công nghiệp đến trước ngày ra quyết định cấp văn bằng bảo hộ, bất kỳ người thứ ba nào cũng có quyền có ý kiến với cơ...

  • Chuyển nhượng vốn góp của Chủ sở hữu trong Công ty TNHH một thành viên

    chuyen-nhuong-von-gop-cua-chu-so-huu-trong-cong-ty-tnhh-mot-thanh-vien

    Hiện tại, công ty tôi đang hoạt động theo loại hình công ty TNHH một thành viên. Nay tôi có nhu cầu chuyển nhượng toàn bộ vốn điều lệ của công ty cho đối tác của tôi. Xin cho hỏi: - Tôi cần chuẩn...

  • Câu hỏi thường gặp về Hộ Kinh Doanh

    cau-hoi-thuong-gap-ve-ho-kinh-doanh

    Hiện nay,tôi đang làm chủ một hộ kinh doanh cá thể có sử dụng 10 lao động. Thời gian tới, do yêu cầu mở rộng hoạt động sản xuất kinh doanh, tôi dự định tuyển thêm khoảng 5 lao động nữa. Vậy tôi có...

  • Tranh chấp nhãn hiệu

    tranh-chap-nhan-hieu

    Tôi có một nhãn hiệu. Nhãn hiệu này đã được cấp văn bằng bảo hộ từ năm 2020. Tuy nhiên, tôi lại phát hiện ra rằng có một đơn vị khác lại sử dụng nhãn hiệu của bên tôi để phục vụ cho việc quảng cáo...

  • Chụp ảnh tại studio, ai có quyền?

    chup-anh-tai-studio-ai-co-quyen

    Xin chào luật sư, tôi có một câu hỏi như sau muốn hỏi luật sư. Tôi và vợ có đi chụp ảnh tại một studio. Chúng tôi đã thỏa thuận rõ số tiền công và ảnh. Tuy nhiên, khi tôi đến lấy ảnh thì thấy trên...

  • Gia đình có được ngăn cản kết hôn?

    gia-dinh-co-duoc-ngan-can-ket-hon

    Câu hỏi: Xin chào luật sư! Luật sư cho cháu hỏi. Cháu và người yêu đã yêu nhau được 5 năm. Hai đứa đang tính đi tới hôn nhất. Tuy nhiên, gia đình gia đình nhà gái lại không đồng ý. Bên nhà bạn gái...

  • Chia tài sản khi ly hôn

    chia-tai-san-khi-ly-hon

    Câu hỏi: Chào luật sư, luật sư vui lòng cho tôi hỏi một vấn đề như sau. Tôi và chông tôi lấy nhau từ năm 2008. Khi mới kết hôn, chúng tôi thỏa thuận với nhau rằng tiền của ai người đất tiêu. Những...

  • Ủy quyền đại diện tiến hành các thủ tục đăng ký sở hữu công nghiệp

    uy-quyen-dai-dien-tien-hanh-cac-thu-tuc-dang-ky-so-huu-cong-nghiep

    Việc ủy quyền đại diện và thực hiện ủy quyền đại diện tiến hành các thủ tục đăng ký sở hữu công nghiệp (sau đây gọi là “ủy quyền”) phải phù hợp với quy định pháp luật về ủy quyền của Bộ luật Dân sự...

  • Góp vốn bằng tài sản?

    gop-von-bang-tai-san

    Các ông, bà A, B và C thỏa thuận cùng nhau góp vốn thành lập công ty TNHH Hạnh Phúc kinh doanh sản xuất xe đạp với vốn điều lệ 5 tỷ đồng. Ông A góp 2 tỷ bằng tiền mặt, ông B góp 1 tỷ bằng tiền mặt...

  • DỊCH VỤ THÀNH LẬP DOANH NGHIỆP TRỌN GÓI

    dich-vu-thanh-lap-doanh-nghiep-tron-goi

    💥DỊCH VỤ THÀNH LẬP DOANH NGHIỆP TRỌN GÓI.‼ ‼ Nắm bắt được nhu cầu cần thiết của doanh nghiệp khi thành lập, nhận thấy được điều đó Khoa Tín luôn đem đến cho khách hàng những dịch vụ tốt nhất,...

  • Chấm dứt hợp đồng dịch vụ đòi nợ thuê theo quy định của Luật đầu tư 2020

    cham-dut-hop-dong-dich-vu-doi-no-thue-theo-quy-dinh-cua-luat-dau-tu-2020

    Luật đầu tư năm 2020 đã có nhiều thay đổi trong việc quy định về điều kiện kinh doanh. Bên cạnh nhiều ngành nghề có điều kiện tại luật đầu tư 2014 được bãi bỏ, luật đầu tư 2020 cũng đã bổ sung thêm...

CÔNG TY LUẬT TNHH KHOA TÍN

Số 28 - TT2, Khu đô thị HDMon, Đường Hàm Nghi, Quận Nam Từ Liêm, Thành phố Hà Nội