Open

HOTLINE:0932.329.482 - 0983.533.005

Thời hạn đề nghị kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm là bao lâu?

23/01/2021

Câu hỏi: Tôi muốn đề nghị Cơ quan Nhà nước kháng nghị Quyết định sơ thẩm của Tòa án nhân dân đã có hiệu lực pháp luật theo thủ tục giám đốc thẩm thì thời hạn được quyền đề nghị là bao lâu?

Trả lời:

Giám đốc thẩm là xét lại bản án, quyết định của Tòa án đã có hiệu lực pháp luật nhưng bị kháng nghị giám đốc thẩm khi có căn cứ quy định tại Điều 326 của Bộ luật tố tụng dân sự, cụ thể:

- Kết luận trong bản án, quyết định không phù hợp với những tình tiết khách quan của vụ án gây thiệt hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của đương sự;

- Có vi phạm nghiêm trọng thủ tục tố tụng làm cho đương sự không thực hiện được quyền, nghĩa vụ tố tụng của mình, dẫn đến quyền, lợi ích hợp pháp của họ không được bảo vệ theo đúng quy định của pháp luật;

- Có sai lầm trong việc áp dụng pháp luật dẫn đến việc ra bản án, quyết định không đúng, gây thiệt hại đến quyền, lợi ích hợp pháp của đương sự, xâm phạm đến lợi ích công cộng, lợi ích của Nhà nước, quyền, lợi ích hợp pháp của người thứ ba.

Theo quy định pháp luật, trong thời hạn 01 năm, kể từ ngày bản án, quyết định của Tòa án có hiệu lực pháp luật, nếu phát hiện có vi phạm pháp luật trong bản án, quyết định đó thì đương sự có quyền đề nghị bằng văn bản với người có thẩm quyền kháng nghị để xem xét kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm.

Trên đây là tư vấn của luật sư về Thời hạn đề nghị kháng nghị theo thủ tục giám đốc thẩm là bao lâu?  Trường hợp còn thắc mắc, cần được tư vấn thêm, quý khách vui lòng liên hệ Luật sư để được tư vấn, trự giúp pháp lý.

Tin cùng loại

Tin mới nhất

CÔNG TY LUẬT TNHH KHOA TÍN

Số 28 - TT2, Khu đô thị HDMon, Đường Hàm Nghi, Quận Nam Từ Liêm, Thành phố Hà Nội