Open

HOTLINE:0932.329.482 - 0983.533.005

Lãi suất cho vay bao nhiêu thì không vi phạm pháp luật?

21/01/2021

Câu hỏi: Em là sinh viên tại  Hà Nội, em thấy có các tờ rơi cho sinh viên vay tiền với giá 3000 đồng/1 triệu/1 ngày. Vậy các hình thức cho vay với mức giá trên có vi phạm pháp luật hay không? Em xin cảm ơn.

Trả lời: 

Vay tiền, vay tài sản là một trong các giao dịch dân sự phổ biến trong cuộc sống. Tuy nhiên, để tránh phát sinh những bất cập trong việc lợi dụng hoạt động cho vay để trục lợi, chiếm đoạt tài sản... và hạn chế phát sinh tranh chấp trong hoạt động vay, Nhà nước đã có những quy định cụ thể về hoạt động này. Trong đó, quy định về lãi suất cho vay và tội cho vay lãi nặng là một trong những nội dung được nhiều người quan tâm.

Điều 468 Bộ luật Dân sự 2015  quy định về lãi suất cho vay như sau:

“1. Lãi suất vay do các bên thỏa thuận.

Trường hợp các bên có thỏa thuận về lãi suất thì lãi suất theo thỏa thuận không được vượt quá 20%/năm của khoản tiền vay, trừ trường hợp luật khác có liên quan quy định khác. Căn cứ tình hình thực tế và theo đề xuất của Chính phủ, Ủy ban thường vụ Quốc hội quyết định điều chỉnh mức lãi suất nói trên và báo cáo Quốc hội tại kỳ họp gần nhất.

Trường hợp lãi suất theo thỏa thuận vượt quá lãi suất giới hạn được quy định tại khoản này thì mức lãi suất vượt quá không có hiệu lực.

2. Trường hợp các bên có thỏa thuận về việc trả lãi, nhưng không xác định rõ lãi suất và có tranh chấp về lãi suất thì lãi suất được xác định bằng 50% mức lãi suất giới hạn quy định tại khoản 1 Điều này tại thời điểm trả nợ.”

Như vậy, các giao dịch dân sự về vay tiền, vay tài sản chỉ được thỏa thuận về mức lãi suất không quá 20%/năm của khoản vay dân sự, trừ trường hợp áp dụng đối với các tổ chức tín dụng được Nhà nước cấp phép và có quy định riêng. Trường hợp vẫn cố tình vi phạm, thỏa thuận mức lãi suất cao hơn thì mức lãi suất vượt quá sẽ không có giá trị pháp lý, thậm chí người cho vay có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự. 

Cụ thể, Điều 201 Bộ luật hình sự quy định:

"Điều 201. Tội cho vay lãi nặng trong giao dịch dân sự

1. Người nào trong giao dịch dân sự mà cho vay với lãi suất gấp 05 lần mức lãi suất cao nhất quy định trong Bộ luật dân sự, thu lợi bất chính từ 30.000.000 đồng đến dưới 100.000.000 đồng hoặc đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc đã bị kết án về tội này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 50.000.000 đồng đến 200.000.000 đồng hoặc phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm.

2. Phạm tội thu lợi bất chính từ 100.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tiền từ 200.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

3. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ 01 năm đến 05 năm."

Theo thông tin bạn cung cấp, bên cho vay với số tiền 3000 đồng/ 1 triệu/ 1 ngày. Như vậy, mức lãi suất được tính như sau: (3000 x 30 (1 tháng))/1.000.000 x 100%= 9%/ tháng, tương đương 9 x 12= 108%/ năm. Như vậy mức lãi suất này cao hơn 05 lần mức lãi suất tối đa quy định tại Bộ luật dân sự (20%/năm) nên đủ điều kiện truy tố về tội Cho vay lãi nặng trong giao dịch dân sự.

Trên đây là tư vấn của luật sư về Lãi suất cho vay bao nhiêu thì không vi phạm pháp luật? Nếu cần tư vấn chuyên sâu hoặc có vấn đề pháp lý nào khác cần tư vấn quý khách vui lòng liên hệ công ty luật TNHH Khoa Tín để được giải đáp.

Tin cùng loại

Tin mới nhất

CÔNG TY LUẬT TNHH KHOA TÍN

Số 28 - TT2, Khu đô thị HDMon, Đường Hàm Nghi, Quận Nam Từ Liêm, Thành phố Hà Nội