Open

HOTLINE:0932.329.482 - 0983.533.005

Sử dụng tiền giả có phạm pháp?

07/12/2020

Câu hỏi: Ngày hôm qua, tôi đi chợ thì được trả lại 2 tờ tiền mệnh giá 200.000 đồng. Lúc về đến nhà thì vợ tôi mới phát hiện có 01 tiền mặc dù rất mới nhưng dày và thô hơn những tờ tiền khác nên tôi cho rằng là tiền giả. Nhưng vợ tôi nói tiền mới vẫn tiêu được, rất ít người phát hiện ra. Vậy nếu vợ tôi tiêu tiền mà tiền đó là giả thì có bị phạt hay đi tù không?

Trả lời:

Tiền giả là tiền do các cá nhân, tổ chức tự sản xuất và lưu hành mà không được Cơ quan Nhà nước có thẩm quyền cho phép và thừa nhận. Mặc dù có thể có hình thức và chất liệu tương đồng nhưng tiền giả không có tính pháp lý và không có giá trị thanh toán, làm vật trung gian trao đổi. Do vậy, để đảm bảo tính ổn định của thị trường, trật tự xã hội, Nhà nước nghiêm cấm tất cả các hành vi sản xuất, tàng trữ, vận chuyển, lưu hành tiền giả và giấy tờ có giá giả khác. 

Điều 207 Bộ luật hình sự năm 2015 về Tội làm, tàng trữ, vận chuyển, lưu hành tiền giả quy định như sau:

"1. Người nào làm, tàng trữ, vận chuyển, lưu hành tiền giả, thì bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm.

2. Phạm tội trong trường hợp tiền giả có trị giá tương ứng từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng, thì bị phạt tù từ 05 năm đến 12 năm.

3. Phạm tội trong trường hợp tiền giả có trị giá tương ứng từ 50.000.000 đồng trở lên, thì bị phạt tù từ 10 năm đến 20 năm hoặc tù chung thân.

4. Người chuẩn bị phạm tội này, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 01 năm đến 03 năm.

5. Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng hoặc tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản." 

Như vậy, không phân biệt số lượng, chủng loại, giá trị.... việc sản xuất, tàng trữ, vẫn chuyển và lưu hành tiền giả đều là hành vi vi phạm pháp luật, tùy vào mức độ sẽ bị truy cứu trách nhiệm hình sự ở các mức khác nhau. Do đó, gia đình không nên giữ lại mà cần tiêu hủy hoặc giao nộp theo quy định tại Thông tư số 28/2013/TT-NHNN quy định tại Điều 13 về thu nhận và tiêu hủy tiền giả:

“1. Ngân hàng Nhà nước tổ chức thu nhận tiền giả do các tổ chức, cá nhân giao nộp.

  2. Ngân hàng Nhà nước tổ chức tiêu hủy tiền giả theo quy định như đối với tiền không đủ tiêu chuẩn lưu thông.

  3. Việc tiêu hủy tiền giả là tang vật của các vụ án hình sự thực hiện theo quy định của Bộ Luật Tố tụng hình sự.”

Trên đây là nội dung tư vấn pháp lý của Khoa Tín về vấn đề: Sử dụng tiền giả có phạm pháp? Trường hợp bạn còn vấn đề thắc mắc hoặc cần tư vấn thêm, bạn vui lòng liên hệ Khoa Tín để được giải đáp.

 

Tin cùng loại

Tin mới nhất

CÔNG TY LUẬT TNHH KHOA TÍN

Số 28 - TT2, Khu đô thị HDMon, Đường Hàm Nghi, Quận Nam Từ Liêm, Thành phố Hà Nội