Open

HOTLINE: 0932.329.482 / 0904.223.779

Hiệu lực của văn bằng bảo hộ

01/04/2019

Câu hỏi: Theo tôi được biết, nhãn hiệu mà tôi đăng ký ở Việt Nam sẽ thuộc quyền sở hữu của tôi. Vậy nếu như ra nước ngoài, nhãn hiệu này có đương nhiên được bảo hộ ở các quốc gia khác hay không?

Trả lời:

Cảm ơn câu hỏi của bạn, đối với vấn đề này Khoa Tín xin được tư vấn như sau:

Đầu tiên, nhãn hiệu là dấu hiệu dùng để phân biệt hàng hóa, dịch vụ của các tổ chức, cá nhân khác nhau. Không giống như quyền tác giả, quyền sở hữu công nghiệp đối với nhãn hiệu không phát sinh một cách tự động, không cần đăng ký. Để được pháp luật bảo hộ quyền sở hữu công nghiệp đối với nhãn hiệu, chủ sở hữu nhãn hiệu phải thực hiện việc đăng ký nhãn hiệu tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền. Nếu việc đăng ký hợp pháp và đáp ứng đầy đủ các quy định để nhãn hiệu được bảo hộ thì chủ sở hữu nhãn hiệu sẽ được cấp văn bằng bảo hộ nhãn hiệu. Văn bằng bảo hộ nhãn hiệu sẽ ghi nhận chủ sở hữu nhãn hữu, đối tượng, phạm vi và thời hạn bảo hộ của nhãn hiệu.

Tuy nhiên, Điều 93 Luật sở hữu trí tuệ năm 2005 quy định về hiệu lực của văn bằng bảo hộ như sau:

“1. Văn bằng bảo hộ có hiệu lực trên toàn lãnh thổ Việt Nam.

2. Bằng độc quyền sáng chế có hiệu lực từ ngày cấp và kéo dài đến hết hai mươi năm kể từ ngày nộp đơn.

3. Bằng độc quyền giải pháp hữu ích có hiệu lực từ ngày cấp và kéo dài đến hết mười năm kể từ ngày nộp đơn.

4. Bằng độc quyền kiểu dáng công nghiệp có hiệu lực từ ngày cấp và kéo dài đến hết năm năm kể từ ngày nộp đơn, có thể gia hạn hai lần liên tiếp, mỗi lần năm năm.

5. Giấy chứng nhận đăng ký thiết kế bố trí mạch tích hợp bán dẫn có hiệu lực từ ngày cấp và chấm dứt vào ngày sớm nhất trong số những ngày sau đây:

a) Kết thúc mười năm kể từ ngày nộp đơn;

b) Kết thúc mười năm kể từ ngày thiết kế bố trí được người có quyền đăng ký hoặc người được người đó cho phép khai thác thương mại lần đầu tiên tại bất kỳ nơi nào trên thế giới;

c) Kết thúc mười lăm năm kể từ ngày tạo ra thiết kế bố trí.

6. Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu có hiệu lực từ ngày cấp đến hết mười năm kể từ ngày nộp đơn, có thể gia hạn nhiều lần liên tiếp, mỗi lần mười năm.

7. Giấy chứng nhận đăng ký chỉ dẫn địa lý có hiệu lực vô thời hạn kể từ ngày cấp.”

Như vậy, văn bằng bảo hộ chỉ có hiệu lực trên lãnh thổ Việt Nam. Nhãn hiệu này sẽ không có hiệu lực ở nước ngoài.

Tin cùng loại

Tin mới nhất

CÔNG TY LUẬT TNHH KHOA TÍN

Phòng 408, Tòa nhà F4, Đơn nguyên 1, đường Trung Kính, phường Yên Hòa, quận Cầu Giấy, thành phố Hà Nội